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           DIBAJI 

Kufikia malengo ya kuanzishwa kwa Tume ya Utumishi wa Mahakama   jukumu la 

kujenga mahusiano mazuri na wateja ni la msingi. Kwa muktadha huo naleta kwenu 

Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa Tume. 

 

Mkataba huu ni makubaliano na maafikiano ya hiari kati yetu na wateja wetu na 

umeandaliwa kwa kuzingatia mwongozo wa Serikali wa kuandaa na kutekeleza 

mkataba wa huduma kwa mteja. Aidha, mkataba huu umezingatia maoni 

yaliyotolewa na wateja, watumishi, na wadau wetu. 

 

Ndani ya Mkataba huu tumeainisha viwango vya ubora wa utoaji huduma zetu, 

taratibu na mifumo ya kupokea na kushughulikia maoni, malalamiko, na pongezi 

kutoka kwa wateja wetu. Tumejiwekea mfumo thabiti wa usimamizi wa kupima 

utendaji wetu   mara kwa mara ili kuhakikisha matarajio ya wateja wetu yanafikiwa.  

 

Ni ahadi yetu kwenu kwamba yaliyomo ndani ya mkataba huu yatatekelezwa   kwa 

wakati na kwa ubora uliokubalika ili kukidhi matakwa ya wateja wetu. 

 

 

 

 

.................................. 

Prof. Elisante Ole Gabriel      

KATIBU 
TUME YA UTUMISHI WA MAHAKAMA 

 



4 
 

1.0 UTANGULIZI 

TUME YA UTUMISHI WA MAHAKAMA 

Tume ya Utumishi wa Mahakama ni chombo kilichoundwa kwa mujibu wa Ibara ya 

112(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Aidha, 

Sheria ya Uendeshaji wa Mahakama Na. 4/2011 inaipa Tume ya Utumishi wa 

Mahakama jukumu la kuajiri watumishi wa kada mbalimbali wa Mahakama pamoja 

na majukumu yake mengine.  

Tume ya Utumishi wa Mahakama kwa mujibu wa Ibara ya 113 ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania na Sheria Na. 4 (2011) kifungu cha 31(1) na (2) na 32 

cha Sheria hiyo, Tume ya Utumishi wa Mahakama ina wajibu wa kumshauri Mhe. 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, juu ya maslahi, na mishahara ya 

watumishi wa Mahakama ya Tanzania. 

 

1.1 Dira, Dhima na Maadili ya Tume 

1.1.1 Dira 

“Kuwa kitovu cha ubora katika kusimamia utumishi wa Mahakama Tanzania 

Bara” 

 

1.1.2 Dhima 

 “Utoaji endelevu wa huduma ya ushauri na usimamizi wa Rasilimaliwatu 

katika Utumishi wa Mahakama Tanzania Bara”. 

 

1.1.3 Maadili Yetu 

i. Uadilifu 

Tunatoa na kudumisha viwango vya hali ya juu vya mwenendo katika kila 

tunachofanya kitabia na maadili.  

 

ii. Ubora 

Tunatoa huduma bora na za hali ya juu kulingana na viwango na michakato  

 

iii. Ushirikiano 

Tunadumisha ushirikiano na moyo wa kufanya kazi pamoja kati ya 

wafanyakazi wetu. 

 

iv. Uwazi 
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Tunawahudumia wateja wetu kwa njia ya wazi na inayokubalika 

 

v. Uwajibikaji na Usikivu 

Tunasimamia uwazi na tunachukua jukumu la kutekeleza majukumu yetu 

 

vi. Ubunifu 

Tunajifunza na taasisi ya ubunifu ambayo inakuza na kutekeleza maoni na 

njia za kuongeza thamani kutoka ndani na nje ya taasisi 

 

 

2.0 MADHUMUNI YA MKATABA 

Madhumuni ya mkataba huu ni: 

i. kutoa maelezo fasaha kwa wateja na wadau wetu juu ya upatikanaji na ubora 

wa huduma zinazotolewa na Tume;  

 

ii. kutoa mwongozo na kujenga ushirikiano kwa wateja na wadau wetu kwa 

kuainisha viwango vya utoaji wa huduma, wajibu wa taasisi kwa mteja, haki 

na wajibu wa mteja; na 

 

iii.  kuweka mfumo wa kupokea na kushughulikia mrejesho katika utoaji wa 

huduma. 

 

3.0 WATEJA WETU  

i. Ofisi ya Rais; 

ii. Mahakama; 

iii. Watumishi wa Mahakama; 

iv. Wizara ya Katiba na Sheria; 

v. Kamati za Maadili ya Maafisa wa Mahakama; 

vi. Taasisi za Umma; 

vii. Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali; 

viii. Taasisi na Mashirika ya Kiraia; 

ix. Wanasiasa;  

x. Bunge; 

xi. Wabia wa Maendeleo; 

xii. Mamlaka za Urekebu; 
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xiii. Umma kwa Ujumla; 

xiv. Watoa huduma; na   

xv. Vyombo vya Habari. 

 

4.0 HUDUMA ZETU 

Tume inatoa huduma zifuatazo: 

i. kutoa ushauri kuhusu uteuzi wa Viongozi; 

ii. kutoa ushauri kuhusu utendaji wa Viongozi; 

iii. kutoa ushauri kuhusu mwenendo wa Utumishi wa Mahakama;  

iv. usimamizi wa   Watumishi wa Mahakama ya Tanzania - Bara;  

v. kutoa taarifa   mbalimbali; na 

vi. malipo mbalimbali. 

 

5.0 VIWANGO VYA UTOAJI WA HUDUMA 

Viwango hivi vinahusisha viwango vya jumla na mahsusi kulingana na aina ya 

huduma. 

 

5.1 Viwango vya ujumla  

Barua na barua pepe 

Tutakiri kupokea barua ndani ya siku mbili (2) za kazi baada ya kupokea barua. 

 Simu 

Tutapokea simu ndani ya miito mitatu (3). 

      

5.2 Viwango mahsusi   

 

i. Kutoa ushauri kuhusu uteuzi wa Viongozi 

a) Tutatoa kwa Rais mapendekezo ya uteuzi wa Jaji Kiongozi wa Mahakama 

Kuu ya Tanzania ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya nafasi kuwa wazi; 

b) Tutatoa kwa Rais mapendekezo ya uteuzi wa Majaji wa Mahakama Kuu ya 

Tanzania ndani ya siku sitini (60) baada ya kupokea mahitaji; na 

c) Tutatoa kwa Rais mapendekezo ya uteuzi wa Mtendaji Mkuu wa Mahakama, 

Msajili Mkuu, Msajili wa Mahakama ya Rufani na Msajili wa Mahakama Kuu 

ndani ya siku thelathini (30) baada ya nafasi kuwa wazi. 
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ii. Kutoa ushauri kuhusu utendaji wa viongozi/ mwenendo wa Utumishi wa 

Mahakama  

a) Tutashughulikia maoni au malalamiko juu ya  uwezo wa Jaji wa Rufani, Jaji 

Kiongozi au Jaji wa Mahakama Kuu kuhusu kutekeleza majukumu yake ndani 

ya siku sitini (60) baada ya kupokea maoni au malalamiko kutoka kwa wadau; 

b) Tutashughulikia masuala ya maadili na mwenendo usioridhisha wa Jaji wa 

Mahakama ya Rufani, Jaji Kiongozi, Jaji wa Mahakama Kuu, Mtendaji Mkuu 

wa Mahakama, Msajili Mkuu, Msajili wa Mahakama ya Rufani na Msajili wa 

Mahakama Kuu ndani ya siku sitini (60) baada ya kupokea malalamiko kutoka 

kwa wadau; 

c) Tutashughulikia masuala ya nidhamu ya viongozi wateule wa Rais wa 

Mahakama na kuyawasilisha kwa Rais ndani ya siku sitini (60) baada ya 

kupokea malalamiko /tuhuma; na 

 (d) Tutashughulikia maslahi ya watumishi wa Mahakama ya Tanzania kwa kadri 

ya mahitaji. 

 

iii. Usimamizi wa Watumishi wa Mahakama ya Tanzania 

a) Tutaajiri watumishi wa Mahakama ndani ya miezi mitatu (3) baada ya kupata 

kibali cha ajira; 

b) Tutatoa taarifa kwa Mtendaji Mkuu wa Mahakama kuhusu uteuzi; ajira mpya; 

kupandishwa vyeo na kuthibitishwa kazini/katika cheo watumishi wa 

Mahakama ndani ya siku saba (7) baada ya idhini kutolewa na Tume; na 

c) Tutatoa taarifa kwa Mtendaji Mkuu wa Mahakama kuhusu uamuzi wa Tume 

juu ya masuala ya nidhamu ya watumishi wa Mahakama ndani ya siku saba 

(7) baada ya uamuzi kutolewa na Tume. 

d) Tutaelimisha Wajumbe wa Kamati za Maadili za Mikoa na Wilaya kwa mikoa 

yote 26. 

e) Tutainua uelewa wa wananchi kuhusu uwepo wa Tume na Kamati za Maadili 

kwa asilimia 60. 

 

iv. Malipo mbalimbali 

Tutafanya malipo ya huduma mbalimbali ndani ya siku saba (7) baada ya 

kupokelewa kwa hati ya madai iliyosahihi na tutampatia taarifa aliyelipwa 

ndani ya masaa matatu baada ya kulipwa. 
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6.0  WAJIBU WETU KWA MTEJA 

Tume tuna wajibu ufuatao katika utoaji wa huduma: 

i. Kutoa huduma kwa viwango vilivyokubalika; 

ii. Kutoa utaratibu, maelezo na maelekezo sahihi kuhusu huduma zetu; 

iii. Kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na miongozo ya Serikali; 

iv. Kutunza siri za wateja; 

v. Kutoa huduma kwa uadilifu, uwazi, haki, heshima, hekima, unyenyekevu na 

weledi; 

vi.   Kushughulikia maoni na malalamiko ya mteja na kutoa mrejesho kwa wakati. 

 

7.0 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

Tumedhamiria kutoa huduma bora   kwa mujibu wa viwango tulivyojiwekea. 

Katika kutekeleza mkataba huu.  Haki   na   wajibu wa mteja ni kama ifuatavyo: 

 

7.1 Haki za Mteja 

i. Kupata huduma kulingana na viwango vilivyokubalika; 

ii. Kusikilizwa na Kuheshimiwa; 

iii. Kutunziwa siri zinazohusu huduma na taarifa anazozitoa; 

iv. Kupata taarifa sahihi za huduma zinazotolewa; 

v. Kupewa mrejesho kuhusu hatua zilizochukuliwa dhidi ya malalamiko yao; na 

vi. Kutoa mrejesho kuhusu huduma zitolewazo na Tume inapobidi. 

 

7.2  Wajibu wa Mteja 

i. Kutoa taarifa na maelezo sahihi kuhusiana na huduma anayohitaji; 

ii. Kutoa ushirikiano stahiki kwa   watoa huduma; 

iii. Kuheshimu wanaotoa huduma na kuzingatia maadili; 

iv. Kutunza siri inapobidi; 

v. Kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za upatikanaji wa huduma; na  

vi. Kutimiza na kuzingatia ahadi/miadi.     

 

8.0  MREJESHO KATIKA UTOAJI WA HUDUMA 

Tunawakaribisha wateja wetu kupongeza, kukosoa, na kupendekeza njia sahihi za 

kuwahudumia ili tuweze kuboresha huduma. Malalamiko na mapendekezo 

yatashughulikiwa kwa wakati. Tunawahimiza wateja wetu kutoa mrejesho wa 

huduma zetu kwa njia ya posta, simu, barua pepe, sanduku la maoni au ana kwa 

ana na afisa wa Tume.  
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9.0       MAWASILIANO NA TUME 

Mteja unaweza kuwasiliana nasi kupitia njia zifuatazo: 

 

Katibu, 
Tume ya Utumishi wa Mahakama, 
Haki House, 
12 Barabara ya Albert Luthuli, 
S. L. P. 8391, 
Dar es Salaam 
 

 

Posti Kodi:          Haki House 

                      12 Barabara ya Albert Luthuli 

Simu ya mezani:               +255222129130/4  

Simu ya mkononi:  0734-219822  

Barua pepe:     mrejesho@jsc.go.tz  

       secretary@jsc.go.tz 

Tovuti:      www.jsc.go.tz 

     

  

10.0 MUDA WA KAZI 

Tunatoa huduma Jumatatu hadi Ijumaa kwa siku za kazi kuanzia saa 1.30 asubuhi 

hadi saa 9.30 alasiri. 

 

 

 

 

mailto:secretary@jsc.go.tz
http://www.jsc.go.tz/
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